H2 vs postgres?

Hello mọi người,
Hiện em thấy đa phần mọi người (ở VN) ưa chuộng postgres, em có đọc và source code của vài người trên mạng mảng Java thấy họ hay thích dùng H2, nên research 1 số thông tin muốn xác nhận lại là.

1. Postgres có lợi thế gì hơn H2 ngoài hỗ trợ cả NoSQL và SQL ko ạ? dạo này nổi đình đám

2. Như ảnh này em có 1 số thắc mắc (nguồn : https://www.h2database.com/html/main.html) :

2.1 Memory Mode: hiện e research chưa hiểu được ý của mục này là gì có phải là hỗ trợ lưu tạm trên memory thay vì thẳng xuống disk phải ko ạ ?
2.2 Encrypted Database: ko biết phải H2 chém gió ko nhưng em research thấy Postgres vẫn có encrypted ạ
2.3 Multi Version Concurrency: phần này e cũng ko search ra chính xác là gì ạ ? A e nào có link thì cho e xin đọc với ạ
2.4 Footprint (embedded)Footprint (client): hiện phần này e cũng ko hiểu Author đang đề cập đến vấn đề gì ạ ?

1. Cho em hỏi thêm là cái ảnh so sánh của H2 có phải chém gió ko ạ , e thấy hơi hoang mang, H2 tốt zị sao Postgres phát triển mạnh mẽ điên cuồng như hiện nay. ???

Cảm ơn mọi người
Have a nice day.

1. H2 thường dùng để chạy những cái app nhỏ nhỏ hoặc demo, dữ liệu lớn hơn hoặc là phức tạp hơn thì Postgres, Postgres là một database server, H2 chỉ là embedded database thôi
  2. H2 chạy trên memory hoặc ghi ra file nên mới có vụ encrypted này, trong khi Postgres có đầy đủ các chức năng user, phân quyền, …
  3. searching…
  4. Tương tự H2 là embedded ghi ra file nên có footprint lớn, Postgres thì họ quản lý bằng cấu trúc database của họ rồi
1 Like